NYSC ta cika wa’adin haɗin kan ƙasa na tsawon shekaru 53, inji D-G

NYSC ta cika wa’adin haɗin kan ƙasa na tsawon shekaru 53, inji D-G

NYSC ta cika wa’adin haɗin kan ƙasa na tsawon shekaru 53, inji D-G

Spread the love

NYSC ta cika wa’adin haɗin kan ƙasa na tsawon shekaru 53, inji D-G

NYSC ta cika wa’adin haɗin kan ƙasa na tsawon shekaru 53, inji D-G
NYSC D-G, Brig.-Gen. Olakunle Nafiu

Wa’adi
Daga Tina Auta/Folasade Akpan
Abuja, 21 ga Mayu, 2026 (NAN) Darakta Janar na Hukumar masu yiwa Kasa hidima (NYSC), Brig.-Gen. Olakunle Nafiu, ya ce shirin ya cika wa’adinsa na haɓaka haɗin kan ƙasa da haɗin kai na tsawon shekaru 53.

Ya faɗi haka ne a lokacin taron Kamfanin Dillancin Labarai na Najeriya (NAN) a Abuja.

Ya ce an kafa NYSC a ranar 22 ga Mayu, 1973 ta gwamnatin tsohon Shugaban Ƙasa, Janar Yakubu Gowon mai ritaya, bayan yaƙin basasar Najeriya.

Ya ƙara da cewa an ƙirƙiri shirin ne don samar da sulhu, sake haɗa kan ƙasar da kuma haɓaka fahimtar al’adu tsakanin ‘yan Najeriya bayan shekaru na rikici.

Nafiu ya ce haɓaka haɗin kan ƙasa ya kasance babban burin shirin tun lokacin da aka kafa shi a 1973.

Ya ce “tsawon shekaru 53, NYSC ta ci gaba da cika aikin da Gwamnatin Tarayya ta ɗora mata.”

“Ƙasar ta nemi wargajewa bayan yaƙin basasa kuma shugabannin a wancan lokacin sun yi tunanin cewa ya kamata a yi amfani da NYSC don sake haɗa kan ‘yan Najeriya.”

Ya lura cewa shirin ya ƙarfafa haɗin kan jama’a sosai ta hanyar hulɗar al’adu, abota, aure da kuma alaƙar ƙwararru tsakanin membobin ƙungiyar a duk faɗin ƙasar.

“A yau, haɗin kan da muke da shi a cikin al’ummar Najeriya ya fi ƙarfi fiye da yadda yake a shekarar 1973 ko kuma a farkon shekarun shirin,” in ji shi.

Daraktan ya ce yawancin auren al’adu da aka yi a faɗin ƙasar a yau sakamakon alaƙar da aka kafa a lokacin shekarar hidimar ƙasa ne.

Ya tuna cewa wasu ‘yan Najeriya da aka tura zuwa ƙasashen waje sun zauna na dindindin kuma sun ba da gudummawa mai ma’ana ga al’ummomin da suka karɓi baƙuncinsu.

Nafiu ya ƙara da cewa haɗin kan siyasa da ƙungiyoyin ƙwararru da yawa a faɗin Najeriya suma sun samo asali ne daga alaƙar da aka gina a lokacin shirin NYSC.

“Yawancin haɗin kan siyasa da mutane ke amfana da shi a yau sun fara ne a lokacin shekarar hidimarsu,” in ji shi.

Ya yi kira ga membobin ƙungiyar da su gina abota fiye da asalin ƙabilarsu da na yanki don ƙarfafa haɗin kan ƙasa da faɗaɗa damarmaki na gaba.

Nafiu ya ce muhimmancin NYSC ya kasance a bayyane saboda har yanzu Najeriya na buƙatar haɗin kai mai ƙarfi, haɗin kai da haɗin kan ƙasa.

“Lokacin da membobin ƙungiyar suka takaita kansu kawai ga mutanen da suka fito daga yankunansu na siyasa, suna iyakance damarmakinsu na gaba.

“Idan Najeriya ta kasance cikakkiyar haɗin kai a’a ce, to NYSC har yanzu tana da mahimmanci kuma ta fi dacewa a yau fiye da shekarar 1973,” in ji shi.

Ya lura cewa shirin ya ci gaba da bunƙasa tsawon shekaru saboda sauye-sauyen shugabanci, fasaha da kuma gaskiyar tsararraki.

A cewarsa, NYSC ta rungumi fasahar zamani don inganta rajista, tattara jama’a, adana bayanai da hanyoyin sadarwa.

“Lokacin da NYSC ta fara, ana buga wasiƙun kiran waya a jaridu kuma sadarwa ta dogara ne akan ayyukan gidan waya,” in ji shi.

Ya bayyana cewa yawancin ayyukan shirin yanzu fasaha ce ke jagoranta, gami da tsarin kiran waya na lantarki, dashboards na kan layi da katunan shaidar dijital ga membobin ƙungiyar.

“A yau, membobin ƙungiyar za su iya samun damar bayanai ta kan layi har ma da amfani da katunan shaidar lantarki ta wayoyinsu,” in ji shi.

Ya ƙara da cewa hanyoyin biyan kuɗi sun inganta yayin da ma’aikatar a yanzu ke samun alawus kai tsaye ta asusun bankinsu ba tare da layi na zahiri ba.

Kamfanin dillancin labarai na NAN ya ruwaito cewa NYSC, wacce aka kafa a shekarar 1973, shiri ne na shekara guda na hidimar ƙasa ga ɗaliban da suka kammala karatun digiri a Najeriya da nufin haɓaka haɗin kai, haɗin kai da ci gaba ta hanyar hidima a sassa daban-daban na ƙasar.(NAN)(www.nannews.ng)

JAD/FOF/HA
==========
Hadiza Mohammed-Aliyu ce ta gyara


Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *