Babban masanin kididdiga na jihar Sokoto ya yi tsokaci kan sahihan manufofi da ke da nasaba da bayanai
Babban masanin kididdiga na jihar Sokoto ya yi tsokaci kan sahihan manufofi da ke da nasaba da bayanai
Bayanai
Daga Habibu Harisu
Sokoto, Afrilu 25, 2026 (NAN) Babban Jami’in Kididdiga na Jihar Sokoto, Alhaji Aburrahman Abdullahi-Shagari, ya yi kira ga masu ruwa da tsaki na gwamnati da masu zaman kansu, kungiyoyi masu zaman kansu da sauran masu ruwa da tsaki da su yi aiki da sahihan bayanai don ci gaban jiha.
Abdullahi-Shagari ya yi wannan kiran ne a lokacin wani taron masu ruwa da tsaki na kwanaki uku a Sokoto domin ci gaba da shirin dabarun 2026-2030 wanda Ofishin Kididdiga na Jiha ya shirya.
Ya bayyana kididdiga a matsayin “mahimmin kayan aiki don ci gaban tattalin arziki da ci gaba gaba ɗaya”, da kuma cimma burin ajandar da Gwamna Ahmad Aliyu na Jihar Sakkwato ya tsara.
Ya ce Gwamnatin Jihar Sakkwato ta tabbatar da tsara manufofi masu amfani da bayanai wadanda suka yi daidai da ka’idodin Musulunci, dabi’un al’adu, wadanda suka mayar da hankali kan muhimman abubuwan da jihar ke sa a gaba, da kuma mahallin da ake ciki.
Ya ƙara da cewa an yi wannan yarjejeniya ne don daidaita aiwatar da shirin shekaru 5, duba rawar da mutum ɗaya da ƙungiya ke takawa, haɗin gwiwa, damammaki, shingaye da ƙalubalen sadarwa, da sauransu.
Ya jaddada muhimmancin sarakunan gargajiya da membobin al’umma su shiga cikin tabbatar da ingantattun bayanai domin baiwa masu tsara manufofi damar yanke shawara mai kyau.
Ya lura cewa “hukumar tana tsara da kuma kula da bayanan jihar, tana kuma dasa ayyukanta tare da Hukumar Kididdiga ta Kasa (NBS) da sauran masu ruwa da tsaki a matakai daban-daban don sauƙaƙe aiwatar da manufofin ƙasa da na ƙasashen duniya daidai da ƙa’idodin jihohi.”
Shugaban Ƙididdigewa ya yi nazari kan Ma’aunin Aiki Mai Muhimmanci, Ma’aunin Zane-zane Mai Girma, Bincike, Jimlar Kayayyakin Cikin Gida (GDP) da sauran ma’aunin tattalin arziki waɗanda ke auna ci gaban ayyuka a matakin ƙasa, ƙananan ƙasashe da jihohi.
A cikin jawabinsa, Farfesa Salihu Mikailu, Babban Mai Ba da Shawara kuma tsohon Mataimakin Shugaban Jami’ar Usmanu Danfodio ta Sokoto (UDUS), ya yi tsokaci kan rawar da ƙungiyoyi da ƙungiyoyin al’umma ke takawa wajen tallafawa tsarin kididdiga na gaskiya.
Mikailu ya yi kira da a inganta haɗin gwiwa tsakanin masu ruwa da tsaki domin haɓaka da ƙarfafa tsarin kididdiga tare da hanyoyin tattara bayanai na aminci.
Ya bayyana Hukumar Kididdiga ta Jiha da aka sake fasalin a matsayin hanya madaidaiciya kuma ingantacciyar aiki tare da masu ruwa da tsaki da kuma manufofin siyasa na gwamnati.
A cikin gudummawar da suka bayar daban-daban, Shugaban Gundumar Gagi, Alhaji Sani Umar-Jabbi da Babban Sakataren Hukumar Zakkar ta Jihar Sokoto da kuma Hukumar Ba da Lamuni, Alhaji Lawal Maidoki, sun nemi goyon bayan masu ruwa da tsaki kan yadda gwamnati ke ba da kuɗaɗen gudanar da tattara bayanai da kuma aiwatar da manufofin amfanar al’umma.
Kamfanin Dillancin Labarai na Najeriya (NAN) ya ruwaito cewa wannan aiki ya samu tattaunawa kan tsarin samar da kuɗi, hanyoyin gwamnati da na al’umma da ke shafar tattara bayanai da amfani da su, tare da ƙalubale.
Shugabannin addini da na gargajiya, kafofin watsa labarai, ƙungiyoyin al’umma, Asusun Kididdiga na Majalisar Dinkin Duniya (UNFPA), Asusun Yara na Majalisar Dinkin Duniya (UNICEF) da sauran ƙungiyoyin ƙasa da ƙasa, da sauransu sun halarci taron. (NAN)(www.nannews.ng)
HMH/HA
=======
Hadiza Mohammed-Aliyu ta gyara

