Likitan dabbobi ya yi gargaɗi game da yin watsi da cizon karnuka
Likitan dabbobi ya yi gargaɗi game da yin watsi da cizon karnuka
Cizo
Daga Safia Abdulrahman
Abuja, 16 ga Yuli, 2026 (NAN) Likitan dabbobi na Hukumar Kula da Wuraren Shakatawa ta Ƙasa (NPS), Dakta Abdulrahman Muhammad, ya gargaɗi ‘yan Najeriya game da yin watsi da cizon karnuka, yana mai kira da a gaggauta yin magani da kuma yin allurar riga-kafi ga karnuka akai-akai don hana mutuwar da ke da alaƙa da cizon karnuka.
Muhammad ya ba da shawarar a wata hira da Kamfanin Dillancin Labarai na Najeriya (NAN) ranar Alhamis a Abuja, inda ya bayyana cizon karnuka a matsayin cuta mai kisa amma mai hana kamuwa da cuta da ake yadawa ta hanyar dabbobi masu kamuwa da cuta.
NAN ta ba da rahoton cewa cizon karnuka cuta ce mai kisa wadda ke tasiri ga tsarin jijiyoyi na tsakiya kuma ana yada ta ta hanyar aman dabbobi masu kamuwa da cuta, musamman karnuka, jemagu da kuliyoyi.
Ya ce jinkirin shiga tsakani na likita ya kasance babban abin da ke haifar da mace-mace, yana mai lura da cewa mutane da yawa da suka kamu da cizon karnuka suna komawa ga magungunan gargajiya maimakon neman magani cikin gaggawa a cibiyoyin lafiya.
A cewarsa, irin waɗannan ayyukan suna ƙara haɗarin kamuwa da cizon karnuka, cuta da kusan koyaushe take kashewa da zarar alamun sun bayyana, duk da cewa ana iya hana ta ta hanyar taimakon likita cikin lokaci.
“Rabies kusan koyaushe yana kashe mutane da zarar alamun sun bayyana, amma ana iya hana shi gaba ɗaya idan waɗanda abin ya shafa suka wanke raunin da kyau da sabulu da ruwan sha sannan suka nemi allurar rigakafin bayan kamuwa da cutar,” in ji shi.
Muhammad ya shawarci jama’a da kada su taɓa yin watsi da cizon kare, komai ƙanƙantarsu, yana mai jaddada cewa taimakon gaggawa na likita zai iya inganta damar rayuwa sosai.
Ya gano karnuka a matsayin babban tushen yaduwar cutar rabies ga mutane a Najeriya, kodayake kuliyoyi, jemagu da sauran dabbobi masu shayarwa da suka kamu da cutar suma za su iya yaɗa cutar.
Likitan dabbobi ya yi kira ga masu karnuka da su yi wa dabbobinsu allurar rigakafi kowace shekara kuma su tabbatar an killace su yadda ya kamata don rage haɗarin yaɗa cutar.
A cewarsa, allurar rigakafin kare da yawa ta kasance hanya mafi inganci don kawar da cutar rabies na ɗan adam da rage nauyin cutar a cikin al’ummomin da abin ya shafa a duk faɗin ƙasar.
“Yin allurar rigakafin kare ya kasance hanya mafi inganci don hana cutar rabies na ɗan adam. Mallakar dabbobin gida mai alhaki yana da mahimmanci don kawar da cutar,” in ji shi.
A cewar Hukumar Lafiya ta Duniya (WHO), cutar rabies na ci gaba da kashe kimanin mutane 10,000 a kowace shekara a Najeriya, wanda hakan ke nuna bukatar yin ƙarin matakan rigakafi.
WHO ta ruwaito cewa Ma’aikatar Kula da Dabbobin Dabbobi ta Jihar Cross River ta haɗu da Ƙungiyar Kula da Dabbobin Dabbobi ta Duniya (GARC) don ƙarfafa sa ido da kuma magance ƙalubalen da suka daɗe suna fuskanta wajen gano cutar rabies.
Ƙungiyar ta ƙara da cewa masu ruwa da tsaki daga ɓangaren lafiyar ɗan adam, lafiyar dabbobi, muhalli da namun daji sun haɓaka Kayan Aikin na Ƙasa don tallafawa shirye-shiryen rigakafi da mayar da martani.
Kayan aikin yana samar da tsarin Lafiya Ɗaya don rigakafin rabies da mayar da martani, yana tallafawa ƙoƙarin ƙasa da nufin kawar da cutar rabies da karnuka ke haifarwa da kuma cimma burin duniya na 2030.(NAN)(www.nannews.ng)
FIA/AMM
=========
Abiemwense Moru ce ta gyara

