Zargin Cin Zarafin Fursunoni: Lauya ya nemi a binciki jami’ai a Gidan Yarin Kuje

Zargin Cin Zarafin Fursunoni: Lauya ya nemi a binciki jami’ai a Gidan Yarin Kuje

Spread the love

Zargin Cin Zarafin Fursunoni: Lauya ya nemi a binciki jami’ai a Gidan Yarin Kuje

Bincike
Daga Taiye Agbaje
Abuja, Fabrairu 14, 2026 (NAN) Wani lauya, Mista Bala Dakum, ya nemi Hukumar Gyaran Fursunoni ta Najeriya (NCoS) da ta binciki jami’anta a Cibiyar Gyaran Fursunoni ta Kuje bisa zargin cin zarafin fursunoni da kuma rashin da’a.

Dakum, a cikin wata takarda mai kwanan wata 11 ga Fabrairu kuma aka aika wa Babban Jami’in Gudanarwa (CG) na NCoS, Sylvester Nwakuche, ya kuma bukaci hukumar ta hukunta jami’an da suka aikata laifi.

A cikin kwafin takardar da aka amince da ita da aka bai wa manema labarai a Abuja, lauyan ya kuma kwafi Ministan Shari’a da Babban Lauyan Tarayya (AGF), Mista Lateef Fagbemi, SAN, da takwaransa na Ma’aikatar Harkokin Cikin Gida, Olubunmi Tunji-Ojo.

Ya ce: “Ni lauya ne ga fursunoni sama da 100 a Cibiyar Gyaran Kuje ta Abuja, a matsayina na lauya kuma mai ruwa da tsaki a harkokin gudanar da tsarin shari’a, ina roƙonku.

“Da alhakin da nake rubutawa, a madadin abokan hulɗata, don in gabatar muku da jerin zarge-zarge masu tsanani da suka shafi cin zarafin ofis, cin hanci da rashawa da kuma mummunan aiki a kan Shugaban Kula da Cibiyar Gyaran Kuje, Abuja (wanda ba a bayyana sunansa ba) da mataimakansa.

“Fursunoni, iyalansu, da sauran majiyoyi masu tushe sun yi ta zargin cewa jami’in ya yi amfani da matsayinsa don sauƙaƙe cin zarafin fursunoni ta hanyar mataimakansa (wanda ba a bayyana sunayensu ba).

“Waɗannan ayyukan da aka ruwaito sun haɗa da, amma ba’a iyakance ga, buƙatun biyan kuɗi ba bisa ƙa’ida ba don samun damar samun haƙƙoƙi da gata na asali kamar kulawar lafiya, motsi a cikin cibiyar, kula da mutane da sauran ayyukan da fursunoni ke da haƙƙin mallaka ba tare da tilasta musu ba.”

Dakum, Babban Abokin Hulɗa na kamfanin lauyoyi na B.I. Dakum & Co, ya yi zargin cewa ana aiwatar da waɗannan ayyukan ne da sanin, yarda ko kuma amincewar jami’in, wanda hakan ke haifar da yanayi na tsoro, cin zarafi da rashin adalci a cikin cibiyar,

“Irin waɗannan ayyukan, sun zama babban keta Dokar Sabis na Gyaran Gida ta Najeriya, Dokokin Ma’aikatan Gwamnati da haƙƙin kundin tsarin mulki na fursunoni, tare da lalata amincewar jama’a ga tsarin gyara, tsaron fursunoni, jami’ai da kuma gudanar da shari’a gaba ɗaya.”

“Wannan lamari yana haifar da tashin hankali mai tsanani a tsakanin fursunonin kuma sai dai idan kun yi gaggawar ɗaukar mataki, lamarin na iya rikidewa zuwa rudani kuma tsaron jami’an da fursunonin zai kasance cikin haɗari.

“Ganin irin wannan zargi mai mahimmanci da kuma matsayin da jami’in ke da shi, akwai fargabar cewa ci gaba da zama a matsayinsa na shugaban Cibiyar Gyaran Kuje, Abuja, na iya tsoma baki ga duk wani bincike na rashin son kai, tsoratar da shaidu masu yuwuwa, ko kuma haifar da danne shaidu,” in ji shi.

Saboda haka, Dakum ya buƙaci “a gudanar da bincike mai zaman kansa da cikakken bincike nan take kan zarge-zargen cin zarafi, cin zarafin ofis, da rashin da’a ga jami’an (a ba da bayanansu ga binciken bincike).

“A sake tura jami’an zuwa wani matsayi mai muhimmanci kafin a kammala bincike, domin a kiyaye mutuncin tsarin da kuma tabbatar da tsaron abokan cinikina.

“A ɗauki matakan ladabtarwa da na shari’a masu dacewa a kan jami’an da suka yi kuskure.”

Lauyan ya ce ya zama dole ya rubuta takardar neman afuwa bisa ga babban muradun jama’a da kuma bukatar kare haƙƙoƙi da mutuncin mutanen da ke tsare.

Kalmominsa: “Ina amincewa da jajircewar ofishinku na bin ƙa’idodin ƙwarewa mafi girma a cikin Hukumar Gyaran Gida ta Najeriya.

“Duk da haka, idan ba a ɗauki mataki nan take ba, ba zan yi jinkirin shigar da ƙara ga sauran hukumomin tsaro da yaƙi da cin hanci da rashawa da suka dace don gudanar da bincike mai kyau ba.

“Ban haɗa shaidar aika kuɗi ga jami’an da ke cikin lamarin ba don kare lafiyar abokan cinikina waɗanda wasu daga cikinsu har yanzu suna hannunsu.”

A cewarsa, zan gabatar da shaidar bisa ga buƙatarku.

Lokacin da aka tuntube ta a wata hira ta wayar tarho a ranar Alhamis, Jami’ar Hulɗa da Jama’a ta NCoS, Ms Jane Osuji, ta ce duk da cewa ba ta karɓi takardar ba, ta nemi a tura mata kwafin ta.

“Zan gano ko mun same ta kuma idan an yi wani abu, to zan dawo gare ku,” in ji ta.

Bayan wasu sa’o’i da karɓar takardar, an sake kiran Osuji.

Duk da haka, a cikin martanin ta ta hanyar saƙon WhatsApp, PRO ta ce waɗannan zarge-zargen ne da NCoS CG ba za ta ɗauka da sauƙi ba.

“Na gode sosai da tuntuɓar da kuka yi min a kan abin da ke sama.

“Ina fatan zan sake tuntubar ku kafin gobe (Juma’a) a kan hakan.

“Waɗannan zarge-zargen ne da Babban Jami’in Gudanarwa bai ɗauka da sauƙi ba. Ina buƙatar tabbatar da cewa ya karɓi takardar kuma in sanar da shi, don Allah.

Na gode kuma barka da dare,” Osuji ya amsa.

Amma har zuwa lokacin da aka gabatar da rahoton a ranar Juma’a, Osuji bai dawo ba tukuna.(NAN)(www.nannews.ng)

TOA/SH
======
Sadiya Hamza ce ta gyara


Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *