Uwargidan Shugaban Kasa ta tallafa wa tsoffin sojoji, ta yi kira ga ‘yan Najeriya da su fifita tsofaffi

Uwargidan Shugaban Kasa ta tallafa wa tsoffin sojoji, ta yi kira ga ‘yan Najeriya da su fifita tsofaffi

Spread the love

Tsofaffi
Daga Sumaila Ogbaje
Abuja, Disamba 17, 2025 (NAN) Uwargidan Shugaban Kasa, Sanata Oluremi Tinubu, ta yi kira ga ‘yan Najeriya da su fifita walwalar tsofaffi.

Tinubu ta yi wannan kiran ne a lokacin kato na uku na Shirin Tallafawa Tsofaffin Sojoji (RHIESS) wanda aka gudanar a Mambilla Barracks, Abuja, inda ta tallafa wa tsoffin sojoji da ‘yan sanda 250 da kudade da kayan abinci.

Ta bayyana shirin a matsayin shirin saka hannun jari na zamantakewa da nufin tabbatar da mutunci, jin daɗi, da walwala ga tsofaffi, musamman waɗanda suka kai shekaru 65 zuwa sama.

Uwargidan Shugaban Kasa ta jaddada nauyin da ke kan al’umma na tabbatar da cewa tsofaffin ‘yan Najeriya sun rayu cikin kwanciyar hankali, lafiya mai kyau, da mutunci, tare da nuna muhimmancin al’umma, tausayi, da kuma himma wajen inganta walwala tsakanin tsofaffi.

Ta ƙara ƙarfafa tsofaffi su ci gaba da rayuwa mai kyau, su ci gaba da aiki tukuru, kuma su kula da jiki da tunani, yayin da take kira ga dukkan ‘yan Najeriya da su shiga ayyukan agaji waɗanda ke ƙara farin ciki da haɗin kai.

Ta ce tun daga shekarar 2025, shirin ya yi bikin bayar da gudummawar tsofaffi, tare da amincewa da sadaukarwar da suka yi wajen gina ƙasa.

A cewarta, shirin na wannan shekarar zai tallafa wa zaɓaɓɓun waɗanda suka ci gajiyar shirin 9,500 a duk faɗin ƙasar, ciki har da tsofaffi a dukkan jihohi 36, Babban Birnin Tarayya, da tsoffin sojoji.

“Kowane wanda ya ci gajiyar shirin zai sami Naira 200,000, wanda hakan zai kawo jimillar kuɗin da aka biya zuwa Naira biliyan 1.9.

Matar Shugaban Ƙasa ta kuma miƙa godiyarta ga masu tsara shirye-shiryen jiha, abokan hulɗa, da masu ruwa da tsaki kan goyon bayan da suka bayar wajen aiwatar da shirin a duk faɗin ƙasar, tana yi wa dukkan ‘yan Najeriya fatan alheri a lokacin hutu da kuma shekara ta 2026 mai albarka.

“Yayin da muke gab da shiga lokacin bukukuwa, yana da matuƙar muhimmanci a jaddada muhimmancin fifita tsofaffin ‘yan ƙasarmu a cikin shirye-shiryenmu.”

“Sun bi hanyoyi masu wahala domin ƙananan yara su sami hanyoyin tafiya masu santsi. Saboda haka, aikinmu na ɗabi’a ne, kuma hakika farin cikinmu ne, mu tabbatar da cewa sun rayu cikin kwanciyar hankali, lafiya mai kyau, da mutunci.

“Shawarata ga tsofaffinmu ita ce mu yi duk abin da zai yiwu don samun farin ciki a cikin tsufa.

Bari mu kuma sami manufa a cikin al’umma, tausayi, da kulawa. Tsufa cikin alheri ba wai kawai game da tsawon rai ba ne, har ma game da kewaye da ƙauna, tallafi, da girmamawa,” in ji ta.

A cikin saƙon alherinsa, Babban Hafsan Tsaro (CDS), wanda Daraktan Gudanar da Tsaro, Rear Adm. Adisa Adegbenga ya wakilta, ya ce shirin ya nuna tausayi, kishin ƙasa da jagoranci mai ma’ana.

Oluyede ya yaba wa Uwargidan Shugaban Ƙasa saboda jajircewarta ga jin daɗin ‘yan Najeriya, musamman marasa galihu, don ƙarfafa bege da kwarin gwiwa a faɗin ƙasar.

“Shirin yau, wanda ya mayar da hankali kan jin daɗin tsofaffi sojoji da ‘yan sanda, dalili ne da ke da alaƙa da Rundunar Sojojin Najeriya da Rundunar ‘Yan Sandan Najeriya.

“Waɗannan maza da mata sun yi wa ƙasarmu hidima da jarumtaka, ladabi da sadaukarwa, sau da yawa a ƙarƙashin yanayi mai wahala. Ayyukansu sun kafa harsashin zaman lafiya, tsaro da kwanciyar hankali da muke ci gaba da kare a yau,” in ji shi.

A cikin jawabin maraba da ta yi, Shugabar DEPOWA, Mrs Mernan Oluyede, ta ce RHIESS ta nuna tausayinsu, godiya, da alhakin da suka ɗauka ga tsoffin sojoji da ‘yan sanda.

Ta bayyana su a matsayin maza da mata waɗanda suka sadaukar da rayuwarsu ga tsaro, tsaro, da kwanciyar hankali na ƙasar.

A cewarta, ta hanyar wannan Shirin Tallafawa Tsofaffi, jimillar tsoffin sojoji 250 na tsaro da ‘yan sanda a cikin FCT suna samun tallafin kuɗi, a matsayin wani ɓangare na wani shiri na ƙasa baki ɗaya wanda ya shafi jihohi 36 da FCT, yana tabbatar da cewa babu wani tsohon soja ko wani yanki da aka bari a baya.

“Shirin Sabunta Fata ya ci gaba da tsayawa a matsayin alamar tausayi da jagoranci mai ma’ana.

“Ta hanyar fifita jin daɗin tsofaffi—musamman waɗanda ke fuskantar ƙalubalen lafiya da zamantakewa—kuna tabbatar da ƙa’idar cewa dole ne a girmama wa ƙasa, a tuna da su, a kuma ba su lada mai girma.

“Wannan bugu na Shirin Tallafawa Tsofaffi yana magana kai tsaye game da dabi’un haɗa kai, kulawa, da adalci na zamantakewa waɗanda ke bayyana jagorancin ku,” in ji ta.

Shugaban DEPOWA ya nuna godiya ga uwargidan shugaban ƙasa saboda goyon bayan da take bayarwa ga ƙungiyar a kowane lokaci da kuma fahimtarta game da sadaukarwar da tsoffin sojoji da ‘yan sanda suka yi. (NAN)(www.nannews.ng)
OYS/ YMU
=========
Yakubu Uba ne ya gyara


Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *