MAUTH Yola ta yi nasarar raba tagwayen da aka haifa a hade a waya tiyatar tarihi

MAUTH Yola ta yi nasarar raba tagwayen da aka haifa a hade a waya tiyatar tarihi

Spread the love

MAUTH Yola ta yi nasarar raba tagwayen da aka haifa a hade a waya tiyatar tarihi

Tiyata
Daga Ibrahim Kado
Yola, Maris 9, 2026 (NAN) Kwararru a Asibitin Koyarwa na Jami’ar Modibbo Adamawa (MAUTH), Yola, a ranar Litinin sun yi nasarar
raba tagwayen ‘ya’ya maza masu makonni biyu da a ka haifa a hade masu watanni hudu a duniya.

Farfesa Abubakar Auwal, ƙwararren likitan yara da tiyatar yara ne ya jagoranci tiyatar.

Auwal, Farfesa na Tiyatar Yara kuma tsohon Babban Daraktan Lafiya, ya ce tiyatar ta ɗauki awanni uku ta zama nasara ta shida
da aka raba tagwayen da aka haɗa a tarihin asibitin ta hanyar ƙwararrun ƙungiyar tiyata.

Ya bayyana cewa tagwayen sun haɗu  ne a yankin ciki, amma ƙungiyar ta yi nasarar raba su.

“A wannan asibiti, wannan shine rabuwa ta shida, kodayake muna da kamar biyu a Maiduguri,” in ji shi.

Likitan ya ƙara da cewa asibitin yana da kayan aiki da tallafi na gaba ɗaya don magance matsalolin yara masu mahimmanci, wanda
ke ba marasa lafiya damar samun kulawar a gida ba tare da buƙatar tafiya neman tafiya ƙasashen waje don magani ba.

Ya bayyana cewa an gudanar da tiyatar kyauta ne sakamakon tallafin da Asusun Tallafawa Ilimi na Manyan Makarantu (TETFund),
wanda ya ba da kuɗaɗen tallafi da kuma ayyukan tiyatar yara a MAUTH Yola.

Dr Salihu Bakari, Daraktan Cibiyar Inganta TETFund, ya ce MAUTH Yola tana ɗaya daga cikin cibiyoyi 30 a duk faɗin ƙasar, tare da zuba
jari mai yawa.

Ya ce a shekarar 2026, asibitin ya amfana da Naira miliyan 500 don bincike da haɓaka kiwon lafiya.

Ya taya asibitin da iyalinsa murna kan ceton rayukan tagwayen.

“Ina matukar farin ciki domin wannan shine dalilin da ya sa aka kafa cibiyar, don ba wa talakawa kulawa ta likita ta duniya a gida,” in ji shi.

Farfesa Adamu Bakari, CMD na MAUTH Yola, ya yaba wa ƙungiyar likitoci da dukkan ma’aikata bisa nasarar da aka samu wajen tiyatar.

Ya nuna yadda aka naɗa asibitin a matsayin cibiyar TETFund don kyakkyawan aikin tiyatar yara a duk faɗin ƙasar.

Ya ƙara da cewa marasa lafiya daga faɗin Najeriya yanzu suna karɓar kulawar MAUTH don tiyatar yara, musamman hanyoyin da
suka haɗa da rabuwar tagwaye, wanda ke ƙarfafa sunan asibitin na ƙwarewa da kuma kula da lafiya mai mahimmanci a duk faɗin yankin.

Shuaibu Jibir, mahaifin tagwayen daga Jihar Taraba, ya ce tiyatar kyauta ce kuma ya nuna godiyarsa ga kulawar da aka bayar.

Abin baƙin ciki, matarsa, mahaifiyar tagwayen, ta rasu jim kaɗan bayan haihuwa.(NAN)(www.nannews.ng)

IMK/AMM
=========
Abiemwense Moru ce ta gyara


Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *