Gwamnatin Sokoto ta karfafa wayar da kan jama’a kan cin rafin jinsi da karfafa Al’umma 

Gwamnatin Sokoto ta karfafa wayar da kan jama’a kan cin rafin jinsi da karfafa Al’umma 

Gwamnatin Sokoto ta karfafa wayar da kan jama’a kan cin rafin jinsi da karfafa Al’umma 

Spread the love

Gwamnatin Sokoto ta karfafa wayar da kan jama’a kan cin rafin jinsi da karfafa Al’umma 
Sharhi
Daga Habibu Harisu
Sokoto, Disamba 21, 2025 (NAN) Ma’aikatar Harkokin Mata da Yara ta Jihar Sokoto da Asusun Kula da Yawan Jama’a na Majalisar Dinkin Duniya (UNFPA), sun yi kira ga ƙungiyoyin sa Kai da martani kan magance karuwar shari’o’in cin Zarafin Jinsi (GBV).
Sakataren Dindindin na ma’aikatar, Alhaji Abubakar Alhaji, ne ya bayar da wannan umarni a lokacin wani taron bita na kungiyoyin masu fafutukar kare hakkin bil’adama na GBV a ranar Asabar a Sokoto.
Taron ya kasance ƙarƙashin wani aiki, mai taken “Ƙarfafa Samun Lafiyar Haihuwa da Matasa (SARAH) a Najeriya” wanda Tarayyar Turai (EU) ke ɗaukar nauyinsa.
Shiri ne da ya ƙunshi sassa daban-daban da suka mayar da hankali kan lafiyar haihuwa, ta uwa, ta jarirai da kuma ta yara, tare da batutuwan da suka shafi lafiyar matasa da kuma walwala a jihohi uku na Arewacin Adamawa, Kwara da Sokoto
Alhaji ya jaddada bukatar kara wayar da kan al’umma, wayar da kan jama’a da kuma hada kan al’umma domin magance karuwar yaduwar cutar GBV a cikin al’umma.
Daraktar Mata a ma’aikatar, Hajia Hauwa’u Umar-Jabo, ta jaddada bukatar kungiyoyi masu zaman kansu da kungiyoyin al’umma a kowane mataki su ba da fifiko ga kafa kungiyoyin agaji masu tallafawa kokarin rigakafin GBV.
Umar-Jabo ya ce irin waɗannan matakan suna da matuƙar muhimmanci wajen magance rashin fahimta, karya al’adar yin shiru da kuma ƙarfafa matsuguni da tsarin tallafawa zamantakewa ga waɗanda suka tsira.
Daraktan ya gargadi al’ummar yankin game da boye fyade da sauran manyan laifuka ko kuma yin barna ga shaidu kafin a kammala bincike.
Umar-Jabo ya bayyana irin wannan tsangwama a matsayin babban cikas ga adana shaidar da ake buƙata don samun nasarar gurfanar da masu laifi a kotu.
Ta ƙara da cewa ‘yan ƙasa suna da alhakin faɗaɗa muryar waɗanda suka tsira, ƙalubalantar labaran da ke cutarwa da kuma ci gaba da jan hankalin jama’a kan batutuwan da suka shafi GBV.
Hakimin Gagi, Alhaji Sani Umar-Jabbi, ya ce rashin tsaro, wahalar tattalin arziki, ayyukan al’adu masu cutarwa da kuma raunin hanyoyin aiwatar da doka suna ci gaba da fallasa mata da ‘yan mata ga nau’ikan cin zarafi daban-daban a yankin.
Umar-Jabbi ya kuma yi kira ga masu ruwa da tsaki da su ƙarfafa teburin GBV a ofisoshin ‘yan sanda, makarantu da wuraren kiwon lafiya don inganta tsarin mayar da martani da kuma samun damar ayyukan tallafi.
Ya yi kira ga ƙungiyoyi da su ƙarfafa haɗin kai tsakanin manufofi da inganta tsarin ɗaukar nauyi ta hanyar manufofi masu inganci a matakin tarayya da jiha.
Kamfanin Dillancin Labarai na Najeriya (NAN) ya ruwaito cewa mahalarta taron sun hada da wakilai daban-daban daga ‘Yan sandan Najeriya, Hukumar Tsaron Jama’a da Tsaron Farar Hula ta Najeriya (NSCDC), kungiyoyi masu zaman kansu, CBOs da jami’an gwamnati yayin da suka gabatar da gabatarwa kan ayyukan kungiyoyi.
Mahalart sun yi alƙawarin ƙara himma wajen kawo ƙarshen GBV a cikin al’umma da kuma kare haƙƙin mutane. (NAN)(www.nannews.ng)
HMH/BRM
=================
Bashir Rabe Mani ne ya gyara

Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *