Farfesa ya yi Allah wadai da tasirin barasa ga yara da matasa
Farfesa ya yi Allah wadai da tasirin barasa ga yara da matasa
Barasa
Daga Lilian U. Okoro
Lagos, Janairu 7, 2026 (NAN) Farfesa a fannin ilimin zamantakewa, Samuel Oluranti, ya yi Allah wadai da tasirin barasa ga yara da matasa na ƙasar nan, yana mai kira da a ɗauki matakai don canza labarin.
Oluranti, farfesa a fannin kimiyyar zamantakewa, Jami’ar Jihar Legas, ya yi wannan kiran a wata hira da Kamfanin Dillancin Labarai na Najeriya (NAN) a Legas.
Ya yi baƙin ciki da yadda yawan abubuwan sha masu ɗauke da barasa a cikin sachets da kwalabe ya sa irin waɗannan kayayyakin su kasance masu sauƙin isa gare su, masu araha, kuma a ɓoye su, wanda hakan ya haifar da amfani da miyagun ƙwayoyi da kuma jaraba a tsakanin yara ƙanana.
Ya ƙara da cewa kayayyakin suna ƙarfafa shan miyagun ƙwayoyi saboda suna da sauƙin shan su.
Oluranti, wanda kuma shi ne mai ba da shawara kuma mai bincike, ya bayyana shan barasa ba tare da la’akari da shekaru ba a kowane lungu na al’umma a matsayin barazanar lafiyar jama’a da ke buƙatar kulawa ta gaggawa.
Ya dora alhakin rashin tsaro, garkuwa da mutane, fyade, tashin hankali da sauran munanan halaye da suka addabi ƙasar kan shan barasa da kuma shan miyagun ƙwayoyi.
A cewarsa, sama da kashi 80 cikin 100 na sanadin tabin hankali ana iya gano su ne ta hanyar shan miyagun ƙwayoyi.
“Illakar shan barasa/shan miyagun ƙwayoyi ga tattalin arzikin Najeriya tana da yawa, har ya kamata a ɗauki matakai masu tsauri don dakile wannan barazanar.
“Wannan barazanar lafiyar jama’a tana da alaƙa da ƙaruwar tashin hankalin cikin gida, haɗuran hanya, daina zuwa makaranta, da kuma munanan halaye a tsakanin al’ummomi.
“A hankali tana lalata makomar mutum. Mai shan miyagun ƙwayoyi na iya mutuwa ta hanyar rage yawan shan giya saboda a mafi yawan lokuta, tasirin ba zai iya faruwa nan take ba,” in ji Oluranti.
Da yake jaddada buƙatar ɗaukar tsauraran matakai don tsara da kuma sarrafa shan barasa a Najeriya, Oluranti ya yi kira ga Hukumar Kula da Abinci da Magunguna ta Ƙasa (NAFDAC) da ta tabbatar da an aiwatar da dokar hana sayar da giya a cikin fakiti.
Kamfanin dillancin labarai na NAN ya ruwaito cewa NAFDAC kwanan nan ta sanar da kudirinta na aiwatar da cikakken haramcin samarwa da sayar da giya a cikin sachets da ƙananan kwalaben PET/gilashi (ƙasa da 200ml) nan da Disamba 2025.
Oluranti, wanda ya yarda cewa aiwatar da wannan doka na iya ɗaukar lokaci mai tsawo kafin a aiwatar da ita, ya shawarci hukumar da ta tattara ma’aikatanta don shiga cikin al’ummomi da yankuna masu nisa inda tallace-tallace da shan barasa suka yi yawa.
“Idan ma’aikatan ba za su yi sulhu ba, ina ganin lokacin da suka fara kama masu laifi bisa ga doka da ƙa’idojin aiwatarwa, shan barasa da shan giya zai ragu a hankali,” in ji shi.
Oluranti, ya zargi iyaye da dangi da hannu a cikin shigar yara da matasa cikin barasa, yana mai cewa sau da yawa suna aika matasa/yara su sayi barasa ko ma su bar shi a hannunsu.
Saboda haka, ya yi kira ga iyaye da su kara kuka wannan aikin, har ma da su tashi tsaye don sauke nauyin da ke kansu na koyar da kyawawan ɗabi’u da ɗabi’u a cikin ‘ya’yansu.(NAN)(www.nannews.ng)
LUC/VIV
=========
Vivian Ihechu ce ta gyara

